Thuốc Biviflu là thuốc gì

0
281

Thuốc biviflu là gì, tác dụng của thuốc biviflu, thuốc biviflu có giá bao nhiêu?. Bài viết dưới đây Ds. Hoàng Thị Mai cùng các bạn đi tìm hiểu về thuốc biviflu

1. Thuốc biviflu là gì, tác dụng của thuốc biviflu

Thuốc biviflu thuộc nhóm thuốc chống dị ứng và dùng trong các trường hợp quá mẫn.

Tác dụng của thuốc biviflu:

Thuốc biviflu có tác dụng giảm đau, hạ sốt, điều trị các chứng cảm cúm.
Thuốc biviflu điều trị các triệu chứng viêm mũi do thời tiết, đau đầu, viêm khớp…

2. Thuốc Biviflu có giá bao nhiêu

Thuốc Biviflu có giá: 50.000đ/hộp 6 vỉ x 10 viên

3. Thành phần của thuốc Biviflu

– Paracetamol 500 mg,
– Loratadine 5 mg,
– Dextromethorphan HBr 15 mg

Dạng bào chế: Viên nén bao phim.
Quy cách đóng gói: Hộp 6 vỉ, 10 vỉ x 10 viên (vỉ nhôm – PVC), Chai 200 viên, 500 viên (chai nhựa HDPE)

thuốc Biviflu
thuốc Biviflu lọ

4. Đối tượng sử dùng thuốc Biviflu

– Giảm đau hạ sốt trong các chứng cảm lạnh, đau nhức cơ thể, ho, sổ mũi, ớn lạnh.
– Điều trị các triệu chứng cảm cúm: sốt, ho, nhức đầu, đau nhức bắp thịt, xương khớp, nghẹt mũi, chảy nước mũi, chảy nước mắt, ngứa mắt, viêm xoang, sổ mũi theo mùa, mẩn ngứa, viêm mũi dị ứng.

5. Cách dùng và Liều dùng thuốc Biviflu

– Dùng đường uống
– Người lớn và trẻ em trên 12: uống 1 viên/ lần, ngày 2 lần.
– Trẻ em 6 – 12 tuổi: uống ½ viên/ lần, ngày 2 lần.
– Trường hợp suy gan, suy thận: uống 1 viên 1 ngày hay uống cách ngày

6. Đối tượng không nên sử dụng thuốc Biviflu

– Trẻ em dưới 6 tuổi.
– Quá mẫn cảm với thành phần thuốc.
– Không dùng cho phụ nữ có thai và cho con bú.
– Rối loạn chức năng gan và thận nặng.
– Bệnh nhân thiếu enzym Glucose 6- phosphate-dehydrogenase.
– Người bệnh đang dùng thuốc IMAO
– Người có bệnh hen, suy hô hấp cấp, bệnh tim mạch nặng

7. Thận trọng khi sử dụng thuốc Biviflu

– Những người: Suy gan, thận nặng, có thai, cho con bú, lái xe, vận hành máy cần thận trọng khi sử dụng thuốc biviflu.
– Cần tham khảo kỹ ý kiến của bác sĩ trước khi sử dụng thuốc biviflu để tránh những hậu quả đáng tiếc.

8. Tác dụng phụ của thuốc Biviflu

– Khi sử dụng thuốc Biviflu người dùng sẽ có các dấu hiệu như sau: Mệt, nhức đầu, chóng mặt, bí tiểu, khô miệng, rối loạn tiêu hóa, viêm dạ dày, táo bón, viêm tụy, thay đổi huyết học.
– Chú ý: khi sử dụng thuốc Biviflu có những dẫu hiệu trên các bạn cần dừng không uống thuốc và hỏi ý kiến của bác sĩ hoặc đến cơ sở y gần nhất để điều trị.

thuốc Biviflu
Thuốc Biviflu

9. Dược lực học

Paracetamol là thuốc giảm đau hạ sốt không steroid.

10. Dược động học

– Hấp thu: Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hoá. Thức ăn có thể làm viên nén giải phóng kéo dài paracetamol chậm được hấp thu một phần và thức ăn giàu carbon hydrat làm giảm tỷ lệ hấp thu của paracetamol. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt trong vòng 30 đến 60 phút sau khi uống với liều điều trị.

– Phân bố: Paracetamol được phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Khoảng 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương.

– Chuyển hoá: Paracetamol chuyển hoá ở cytocrom P450 ở gan tạo N – acetyl benzoquinonimin là chất trung gian , chất này tiếp tục liên hợp với nhóm sulfydryl của glutathion để tạo ra chất không có hoạt tính.

– Thải trừ: Thuốc thải trừ qua nước tiểu chủ yếu dạng đã chuyển hoá, độ thanh thải là 19,3 l/h. Thời gian bán thải khoảng 2,5 giờ. Khi dùng paracetamol liều cao (>10 g/ngày), sẽ tạo ra nhiều N – acetyl benzoquinonomin làm cạn kiệt glutathion gan, khi đó N – acetyl benzoquinonimin sẽ phản ứng với nhóm sulfydrid của protein gan gây tổn thương gan, hoại tử gan, có thể gây chết người nếu không cấp cứu kịp thời.

Thông tin thuốc Beprosone

Tên thuốc: BIVIFLU
Hoạt chất – hàm lượng: Paracetamol 500 mg; Loratadine 5 mg; Dextromethorphan HBr 15 mg.
Dạng bào chế: viên nén bao phim.
Quy cách đóng gói: Hộp 6 vỉ, 10 vỉ x 10 viên (vỉ nhôm – PVC), Chai 200 viên, 500 viên (chai nhựa HDPE)
Tiêu chuẩn: TCCS
Hạn sử dụng: 48 tháng kể từ ngày sản xuất
Số đăng ký: VD-27676-17
Nhà sản xuất: Công ty Cổ phần BV Pharma – Việt Nam.
Nước sản xuất: Việt Nam.
Nhà đăng ký: Công ty Cổ phần BV Pharma.

Thuốc kháng sinh không đưa ra các lời khuyên, chẩn đoán hay các phương pháp điều trị y khoa.

Họ tên: Quầy thuốc kháng sinh Địa chỉ: Ngõ 145/72, Đường Cổ Nhuế, Phường Cổ Nhuế 2, Quận Bắc Từ Liêm Hà Nội. Website: https://thuockhangsinh.net/ Điện thoại: 0986886512 Email: thuockhangsinh.net@gmail.com

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here