Thuốc Efferalgan là thuốc gì? Efferalgan có công dụng gì?

0
42

Efferalgan thuốc dùng để hạ sốt, giảm đau, giảm nhức mỏi cơ… Thành phần chính trong thuốc là hoạt chất paracetamol. 

efferalgan-la-thuoc-gi-5

Người bệnh có thể sử dụng tại nhà, giúp giảm triệu chứng bệnh nhanh chóng. Tuy nhiên, để sử dụng thì bạn cần nắm rõ tác dụng, liều dùng. Và lưu ý cả các tác dụng phụ của thuốc nữa nhé.

Thuốc efferalgan là thuốc gì?

Thuốc Efferalgan trong nhóm thuốc giảm đau hạ sốt. Efferalgan được chỉ định trong điều trị các chứng đau hoặc sốt như đau đầu, các tình trạng như cúm, đau răng, nhức mỏi cơ.

efferalgan-la-thuoc-gi-5

Ngoài ra, thuốc Efferalgan cũng được dùng để điều trị các triệu chứng sốt từ nhẹ đến vừa.

Thành phần của thuốc Efferalgan bao gồm:

Efferalgan tồn tại dưới dạng viên nén sủi bọt. Trong mỗi viên thuốc sủi đều chứa hoạt chất chính là Paracetamol và tá dược vừa đủ.

Các hàm lượng và hoạt chất có trong Efferalgan

Hoạt chất Paracetamol là thành phần chính của thuốc Efferalgan, đây cũng là thành phần thường xuyên có trong thuốc giảm đau. Paracetamol có tác dụng chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin. Đồng thời, Paracetamol còn là loại thuốc giảm đau hạ sốt hữu hiệu. Thay thế cho aspirin và được dùng dùng rộng rãi trong điều trị các chứng đau, hạ sốt.

Công dụng nổi bật của thuốc Efferalgan

Efferalgan có tác dụng giảm đau tạm thời trong điều trị các chứng đau ở mức độ nhẹ và vừa: đau răng, đau đầu, đau bụng kinh,…

Ngoài ra, thuốc Efferalgan có khả năng hạ sốt, giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, mang lại cảm giác dễ chịu hơn cho người bệnh.

Hướng dẫn sử dụng của thuốc Efferalgan

Khi sử dụng thuốc giảm đau hạ sốt Efferalgan, người bệnh phải tuân thủ theo đơn thuốc của bác sĩ. Đừng quên kiểm tra kỹ các thông tin của thuốc, và đọc cách sử dụng thuốc chính xác nhất. Ngoài ra, người bệnh không được tự ý thêm, bớt liều lượng thuốc. Và tránh lạm dụng thuốc giảm đau Efferalgan để không gặp phải các tác dụng không mong muốn.

Liều dùng Efferalgan đúng cách

Liều dùng thuốc Efferalgan 500mg lấy căn cứ theo cân nặng và tình hình sức khỏe của người bệnh.

Liều dùng thuốc phổ biến cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi để hạ sốt và giảm nhanh các cơn đau là từ 1-2 viên trong vòng 4-6 giờ từ lúc xuất hiện cơn đau.

Đối với trẻ em, việc sử dụng thuốc cần có sự tư vấn từ bác sĩ về hàm lượng và liều dùng thích hợp.

Hướng dẫn cách dùng:

Thuốc giảm đau hạ sốt Efferalgan có dạng viên sủi bọt. Bởi vậy, hãy hòa tan thuốc cùng với 1 ly nước lớn.

efferalgan-la-thuoc-gi-5

Nếu trẻ sốt trên 38,5 độ C, khi sử dụng thuốc Efferalgan, bạn không nên để trẻ ở nơi quá nóng, bạn có thể cởi bỏ bớt quần áo của trẻ và cho trẻ uống nhiều nước. Nếu cần, bạn có thể tắm cho trẻ bằng nước ấm có nhiệt độ thấp hơn 2 độ C so với thân nhiệt của trẻ.

Tác dụng phụ Efferalgan mang lại cho người dùng

  • Một số ít các bệnh nhân có các triệu chứng như: ngứa, táo bón, buồn nôn, nôn, đau đầu, mất ngủ và kích động. Với bệnh nhân sử dụng với liều lượng ca, có thể sinh ra các phản ứng phụ ở dạ dày, ruột.
  • Thuốc Efferalgan có khả năng gây tổn thương gan, ngay cả ở liều lượng khuyến cáo. Tình trạng sẽ càng nặng hơn khi bạn dùng liều cao hơn, khoảng cách giữa các liều ngắn hơn. Đặc biệt đối với những bệnh nhân có tiền sử uống rượu 3 lần trở lên. Hoặc khi dùng chung với các thuốc khác có chứa paracetamol cũng dễ gây tổn thương.
  • Một số tác dụng phụ hiếm gặp và nguy hiểm hơn: xuất hiện các chấm đỏ trên da, da phát ban, nổi mề đay, đau họng, sốt, đi tiểu ra máu. Nếu xuất hiện các triệu chứng trên, người bệnh cần đến ngay các cơ sở y tế để được bác sĩ thăm khám kịp thời.

Khi sử dụng thuốc giảm đau hạ sốt Efferalgan, các tác dụng phụ hiếm khi xảy ra. Tuy nhiên, bạn cũng không nên chủ quan để tránh các tác dụng không mong muốn có thể gặp phải.

efferalgan-la-thuoc-gi-5

Trong quá trình sử dụng thuốc, nếu xuất hiện các triệu chứng bất thường. Bạn hãy liên hệ ngay cho bác sĩ để được theo dõi và xử lý kịp thời.

Một vài lưu ý cho người dùng khi sử dụng thuốc

  • Efferalgan chống chỉ định cho người bị dị ứng với Paracetamol hoặc mẫn cảm với bất kì thành phần nào của thuốc
  • Thuốc Efferalgan chống chỉ định với bệnh nhân có vấn đề về gan nặng.
  • Hiện nay, chưa có dẫn chứng thuốc Efferalgan có gây hại đối với thai nhi. Tuy nhiên, việc sử dụng thuốc giảm đau hạ sốt Efferalgan cho phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú cần có sự chỉ định từ bác sĩ.

Lời kết

Efferalgan luôn được khuyên chỉ dùng khi thực sự cần thiết. Chỉ dùng với tác dụng giảm triệu chứng đau, sốt khó chịu. Thuốc có tác dụng phụ gây viêm gan cấp nếu sử dụng quá liều. Hãy tuyệt đối tuân thủ liều thuốc của bác sĩ. Hãy chia khoảng cách thời gian dùng thuốc. Đọc kỹ và hiểu được hướng dẫn sử dụng thuốc.

efferalgan-la-thuoc-gi-5

Trên đây là một số thông tin mà team mình đã tổng hợp về tác dụng, liều dùng, tác dụng phụ. Cùng với một số lưu ý khi sử dụng thuốc Efferalgan. Nếu có thắc mắc, hãy đừng ngại bình luận phía dưới để được hỗ trợ nhé!

Tiếp tục theo dõi website của chúng mình để cùng cập nhật nhiều bài viết thú vị hơn nhé.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here